Ayé kò tíì ṣaláìní ẹwà àdánidá àti àwọn ilé ìtura olówó iyebíye rí. Tí a bá so àwọn méjèèjì pọ̀, irú ìmọ́lẹ̀ wo ni wọ́n máa ń gbá? Ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí, “àwọn ilé ìtura olówó iyebíye” ti di gbajúmọ̀ kárí ayé, ó sì jẹ́ ìfẹ́ ọkàn àwọn ènìyàn láti padà sí ìṣẹ̀dá.
Àwọn iṣẹ́ tuntun Whitaker Studio ń tàn jáde ní aṣálẹ̀ tó le koko ní California, ilé yìí mú kí ìgbékalẹ̀ àpótí náà dé ìpele tuntun. Gbogbo ilé náà ni a gbé kalẹ̀ ní ìrísí "ìràwọ̀". Bí a ṣe ṣètò ìhà kọ̀ọ̀kan mú kí ojú ìwòye náà pọ̀ sí i, ó sì fúnni ní ìmọ́lẹ̀ àdánidá tó tó. Gẹ́gẹ́ bí àwọn agbègbè àti lílò tó yàtọ̀ síra, a ti ṣe àgbékalẹ̀ ìpamọ́ ààyè náà dáadáa.
Ní àwọn agbègbè aṣálẹ̀, orí àpáta kan wà pẹ̀lú ihò kékeré kan tí omi ìjì wẹ̀. Àwọn ọ̀wọ́n ìpìlẹ̀ kọnkérétì ló gbé “exoskeleton” àpótí náà ró, omi sì ń ṣàn kọjá rẹ̀.
Ilé yìí tó tóbi tó 200㎡ ní ibi ìdáná, yàrá ìgbàlejò, yàrá oúnjẹ àti yàrá ìsùn mẹ́ta. Àwọn ìmọ́lẹ̀ ojú ọ̀run lórí àwọn àpótí tí ó yípo kún gbogbo àyè pẹ̀lú ìmọ́lẹ̀ àdánidá. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àga àti ohun èlò tún wà káàkiri àyè náà. Ní ẹ̀yìn ilé náà, àpótí ẹrù méjì tẹ̀lé ilẹ̀ àdánidá, èyí tí ó ṣẹ̀dá ibi ààbò ní ìta pẹ̀lú pákó igi àti agbada gbígbóná.
A ó ya àwòrán funfun tó mọ́lẹ̀ láti fi ìtànṣán oòrùn láti inú aṣálẹ̀ gbígbóná hàn sí àwọn ilẹ̀ ìta àti inú ilé náà. A fi àwọn pánẹ́lì oòrùn sí gàráàsì kan tó wà nítòsí láti fún ilé náà ní iná mànàmáná tó nílò.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: 24-01-22



